สี 2K คือ สีที่มี 2 Komponent ซึ่งจะต่างจากสีแบบ 1K ตรงที่สีแบบนี้จะมีองค์ประกอบที่ 2 นั่นคือ สารเร่งปฏิกริยา ไม่ว่าจะเป็น Hard หรือ Activator นั่นเอง ซึ่งจำเป็นต้องผสมทั้ง 2 องค์ประกอบอย่างสมส่วนและลงตัว จึงจะทำให้สีที่ออกมาทำปฏิกริยา แล้วเกิดการแห้งจากปฏิกริยาเคมีน
โดยหลักๆ แล้ว สีแบบ 2K นั่นจะมีอยู่ 2 แบบ คือ 2K Epoxy และ 2K Polyurethane ส่วนสารทำละลายหรือตัวเร่งปฏิกริยานั้น จะนิยมใช้เป็นสารในจำพวก Isocyanate ซึ่งถ้าหากสีแบบ 2K แห้งแล้วก็จะให้คุณภาพของสีที่เทียบเคียงได้กับสีเดิมจากโรงงานมากที่สุด ทั้งเรื่องคุณภาพความเงา ความทนทาน รวมไปถึงชั้นฟีล์มที่ได้ สามารถเทียบได้กับ OEM เลยทีเดียวครับ
โดยทั่วไปแล้ว เจ้าสี 2K มักจะรู้จักกันในนามของ สีแห้งช้า ซึ่งก็ไม่ถูกซะทีเดียว เนื่องจากสี 2K นั้น ก็มีการผลิตสีแบบแห้งเร็วอีกด้วย ฉะนั้นการที่เรียกว่า สีแห้งช้า คือ 2K แห้งเร็ว คือ 1K ต้องทำความเข้าใจใหม่นะครับ เพราะแต่ละตัวนั้น มีการออกแบบทั้งแบบแห้งช้าและแห้งเร็วได้เหมือนกัน
![](https://www.nhappylandpaint.com/wp-content/uploads/2023/09/373041624_280501494687193_6602584974073534372_n-1024x768.jpg)
หากจะกล่างถึงข้อดีเทียบกันระหว่าง 1K กับ 2K ก็คงจะตอบได้ไม่ยากว่า 2K มีประสิทธิภาพที่เหนือกว่าครับ
ซึ่งเหตุผลหลักอย่างหนึ่งเกี่ยวกับระยะเวลาการแห้งของสีก็มีผล ทว่าเพราะว่าสีที่แห้งช้าจะทำให้ชั้น Resin ในเนื้อสีสามารถทำปฏิกริยากับ Hardner ได้อย่างเต็มที่ ผลที่ได้คือ ชั้นฟิล์มที่หนากว่าแบบ 1K จะมีผลต่ออายุการใช้งานที่ยาวนานมาก ทำให้ทนต่อสภาพดินฟ้าอากาศที่เปลี่ยนแปลงอยู่บ่อยๆ รวมไปถึงทนการกัดกร่อนจากสารเคมี เช่น น้ำมันเบรคได้ดี———และที่สำคัญความเงางามที่สี 1K นั้นไม่สามารถเทียบกับสี 2K ได้เลยครับ
สิ่งเดียวที่สามารถบอกได้ก็คือ สี 1K นั้นมีข้อได้เปรียบตรงที่ราคานั้นจะถูกกว่าสี 2K เกือบครึ่งเลยทีเดียว รวมไปถึงระยะเวลายังใช้น้อยกว่า 2K อีกด้วย ซึ่งสุดท้ายนี้ก็ขึ้นอยู่กับเพื่อนๆแล้วล่ะครับว่าสะดวกจะใช้แบบไหนกัน
.
.
.
.
.
ต้องการบริการผสมสี สั่งผลิตภัณฑ์สีพ่น หรือ ปรึกษาสอบถาม ติดต่อได้ที่
Tel : 0888966156, 027333588-9
LINE ID : n.happylandpaint
Email : n.happylandpaint@gmail.com
ข้อมูลเพิ่มเติม NHP สีพ่นสีผสมครบวงจร, The Code Color for designer
“น.แฮปปี้เเลนด์ เพ้นท์ สีสั่งได้”